Xem Nhiều 6/2022 # Chuyển Đổi Phương Pháp Tính Thuế Từ Phương Pháp Trực Tiếp Sang Phương Pháp Khấu Trừ # Top Trend

Xem 18,216

Cập nhật thông tin chi tiết về Chuyển Đổi Phương Pháp Tính Thuế Từ Phương Pháp Trực Tiếp Sang Phương Pháp Khấu Trừ mới nhất ngày 29/06/2022 trên website Sansangdethanhcong.com. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 18,216 lượt xem.

--- Bài mới hơn ---

  • Hướng Dẫn Chuyển Đổi Phương Pháp Tính Thuế Gtgt Trực Tiếp Sang Khấu Trừ
  • Ưu, Nhược Điểm Của 2 Pp Tính Thuế Gtgt Trực Tiếp Và Khấu Trừ
  • Hướng Dẫn Kê Khai Thuế Gtgt Theo Phương Pháp Khấu Trừ
  • Cách Kê Khai Thuế Gtgt Theo Phương Pháp Khấu Trừ
  • Đăng Ký Tự Nguyện Áp Dụng Phương Pháp Khấu Trừ Thuế Gtgt
  • Câu hỏi: Công ty chúng tôi thành lập ngày 27/9/2017, tôi đã nộp mẫu 06 để đăng ký theo phương pháp khấu trừ nhưng do thiếu hợp đồng thuê địa điểm hoặc mua sắm tài sản cố định nên cơ quan thuế thông báo không chấp nhận và yêu cầu công ty áp dụng phương pháp trực tiếp kể từ quý 4/2017. Nay công ty muốn chuyển sang phương pháp khấu trừ năm 2022 có được không? Hay phải hết chu kì 2 năm mới được chuyển?

    Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn được thành lập vào ngày 27 tháng 09 năm 2022, và do không có hợp đồng thuê địa điểm hoặc mua sắm tài sản cố định nên chỉ có thể áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng kể từ quý 4/2017. Hiện nay, công ty bạn đang muốn chuyển đổi phương pháp tính thuế từ phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng thành phương pháp khấu trừ thuế. Để giải quyết vấn đề này cần xem xét các phương diện sau:

    Căn cứ theo quy định tại Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2013) quy định:

    Điều 10: Phương pháp khấu trừ thuế:

    2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm: a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh; b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh”.

    Trong trường hợp của công ty bạn thì ngay từ thời điểm thành lập công ty (26/09/2017), công ty cũng đã đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, nhưng đã không đủ điều kiện để áp dụng phương pháp tính thuế này do trong hồ sơ không đầy đủ, không có hợp đồng thuê địa điểm hoặc hợp đồng mua sắm cố định, và buộc phải áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng.

    Do vậy, trong trường hợp này, nếu bạn muốn chuyển đổi phương pháp tính thuế sang phương pháp khấu trừ thì công ty bạn phải thuộc trường hợp đang hoạt động và có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 01 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ (theo điểm a Điều 10 Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013; điểm a Khoản 4 Điều 7 Nghị định 209/2013/NĐ- CP). Trong đó, doanh thu hằng năm từ 01 tỷ đồng trở lên làm căn cứ xác định cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ được xác định theo quy định tại Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC là doanh thu bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định.

    Đồng thời tại điểm d khoản 4 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC; được sửa đổi bởi khoản 3 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT- BTC thì:

    “Điều 3: Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 219/2013/TT- BTC ngày 31/12/2013 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ- CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng như sau: 3. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau: “4. Các trường hợp khác d) Khi hết năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, nếu doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên theo cách xác định tại khoản 2 Điều này và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế; nếu doanh nghiệp, hợp tác xã không đạt mức doanh thu từ một tỷ đồng trở lên nhưng vẫn thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm a khoản 3 Điều này. Sau năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, doanh nghiệp, hợp tác xã áp dụng ổn định phương pháp tính thuế trong 2 năm liên tục”.

    Từ các căn cứ vào các quy định nêu trên, trong trường hợp này, công ty bạn thành lập vào tháng 9/2017, và đến hết năm 2022 đã thực hiện việc kê khai, nộp thuế Giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp. Để chuyển sang phương pháp khấu trừ vào năm 2022, thì công ty bạn phải đáp ứng điều kiện: khi đến hết kỳ tính thuế tháng 11/2017, công ty của bạn xác định được doanh thu ước tính trên 1 tỷ đồng trở lên, thì công ty sẽ chuyển sang áp dụng phương pháp khấu trừ thuế từ ngày 1/1/2018 và cho hai năm 2022, 2022.

    Trường hợp doanh thu ước tính chưa đến 1 tỷ đồng nhưng công ty vẫn thực hiện đầy đủ chế độ hóa đơn, kế toán chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán hóa đơn, chứng từ thì công ty bạn thuộc trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ. Bởi theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 Thông tư 219/2013/TT- BTC và được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 3 Điều 3 Thông tư 119/2014/TT- BTC thì một trong những cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế được xác định là: Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.

    Nếu Công ty bạn tiếp tục đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì công ty cũng được tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ trong hai năm 2022, 2022.

    Như vậy, từ những căn cứ được trích dẫn ở trên, nếu muốn chuyển từ phương pháp tính thuế trực tiếp trên giá trị gia tăng sang phương pháp khấu trừ thì công ty bạn có thể chuyển sang phương pháp này từ năm 2022 khi đáp ứng các điều kiện như có doanh thu hằng năm, mà ở đây là xác định doanh thu năm 2022 từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng từ 1 tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, số sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ. Trong trường hợp doanh thu năm 2022 dưới 01 tỷ đồng, nhưng công ty thực hiện đầu đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ thì công ty vẫn có thể chuyển sang phương pháp khấu trừ từ năm 2022 nhưng phải đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

    --- Bài cũ hơn ---

  • Chuyển Đổi Phương Pháp Tính Thuế Gtgt Trực Tiếp Sang Khấu Trừ
  • Hướng Dẫn Đăng Ký Phương Pháp Khấu Trừ Thuế Gtgt 2022
  • Cách Kê Khai Thuế Gtgt Theo Phương Pháp Khấu Trừ
  • Bài Tập Định Khoản Các Nghiệp Vụ Kế Toán Có Lời Giải
  • Một Số Bài Tập Tính Thuế Gtgt
  • Bạn đang xem bài viết Chuyển Đổi Phương Pháp Tính Thuế Từ Phương Pháp Trực Tiếp Sang Phương Pháp Khấu Trừ trên website Sansangdethanhcong.com. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!

  • Web hay
  • Links hay
  • Push
  • Chủ đề top 10
  • Chủ đề top 20
  • Chủ đề top 30
  • Chủ đề top 40
  • Chủ đề top 50
  • Chủ đề top 60
  • Chủ đề top 70
  • Chủ đề top 80
  • Chủ đề top 90
  • Chủ đề top 100
  • Bài viết top 10
  • Bài viết top 20
  • Bài viết top 30
  • Bài viết top 40
  • Bài viết top 50
  • Bài viết top 60
  • Bài viết top 70
  • Bài viết top 80
  • Bài viết top 90
  • Bài viết top 100
  • CẦM ĐỒ TẠI F88
    15 PHÚT DUYỆT
    NHẬN TIỀN NGAY

    VAY TIỀN NHANH
    LÊN ĐẾN 10 TRIỆU
    CHỈ CẦN CMND

    ×